ரவிவர்மன் எழுதாத கலையோ (வசந்தி)

ரவிவர்மன் எழுதாத கலையோ
ரதிதேவி வடிவான சிலையோ

சந்திரபோஸ் எனும் கலைஞனை எந்தளவுக்கு மறந்து விட்டோம் என்பது இந்தப் பாடலைத் தேடிய போது தான் உணர முடிந்தது. 350 க்கும் மேற்பட்ட படங்களுக்கு இசை அமைத்தவர்; 80 களில் இளையராஜாவுக்கு சரியான போட்டியாளராக இருந்தவர். இணையத்தில் தேடினால் வெறும் 30 பாடல் தொகுப்புக்களே காண முடிந்தது. இவரது பாடல்கள் பல ராஜாவின் பட்டியலில் சேர்க்கப்பட்டுள்ளமை அதிலும் சோகம். கடலோரக் கவிதைகளுக்கு பின் இளையராஜா – வைரமுத்து இடையில் விரிசல் ஏற்பட்ட வேளை அவருக்குத் தொடர்ந்து வாய்ப்பளித்தவர்.

80 களின் பிற்பகுதி மோகன் உச்சத்தில் இருந்த நேரம், மெல்ல திறந்தது கதவு வெற்றிக்குப் பின் மீண்டும் ஏ.வி.எம் தயாரிப்பில் 1988 வெளியான படம் வசந்தி. மோகன் படங்கள் என்றால் வழமையாகவே பாடல்கள் அள்ளும். இந்த முறையும் விதிவிலக்கு அல்ல. வைரமுத்துவின் வரிகளில் ஜேசுதாஸ் தன் தேன்மதுரக் குரலில் சித்ராவுடன் இணைந்து பாடியது.

விழியோர சிறுபார்வை போதும்
நான் விளையாடும் மைதானம் ஆகும்
இதழோர சிரிப்பொன்று போதும்
நான் இளைப்பாரும் மலர்ப்பந்தல் ஆகும்
கை ஏந்தினாய் வந்து விழுந்தேன் பெண்ணே
கருங்கூந்தலில் நான் தொலைந்தேன் கண்ணே

அதிலும் இரண்டாவது சரணத்தில்,

பூமாலையே உன்னை மணப்பேன்
புதுச்சேலை கசங்காமல் அணைப்பேன்

எனக் கவிஞர் எழுதியமைக்கு ஒரு ரசிகர், “அணைக்கும் போது சேலை கலையாதா?” விவகாரமாகக் கேட்க பதிலுக்குக் கவிஞர் “முதலிரவில் அணைக்கும் போது சேலைக்கு என்ன வேலை?” எனக் குறும்பாகக் பதில் விளம்பியதாக என்றோ புதினத்தாளில் படித்ததாய் ஞாபகம்.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s